
 

     Kutengeneza vigae 

 Karatasi ya nailoni huwekwa juu ya 
mashine na kukandamizwa na fremu ya 
chuma. 

 Mchanganyiko hujazwa ndani ya fremu ya 
chuma juu ya mashine na kushindiliwa kwa 
kutumia na mota inayoendeshwa kwa betri 
ya gari iliyounganishwa katika mashine.  

 Baada ya fremu kuondolewa karatasi lenye 
mchanganyiko huhamishiwa juu ya kalibu 
kwa ajili ya kupata umbo la kigae. 

 Acha kigae juu ya kalibu kwa muda wa saa 
18. 

 Kukomaza na kukausha 

 Baada ya saa 18, vigae hutolewa katika kali-
bu na kuzamishwa majini kwa muda usi-
opungua  siku 28, kisha hutolewa na 
kuachwa vikauke kwa siku 7. Baada ya 
hapo vigae kiitayari uwa tayari kwa kutuiwa 
. 

    4.0 taharifa za uezekaji 

 
 
 
 
 
 
 

 

 
 
 
 
 
 
 

 
 

     5.0 Huduma zitolewazo kuhusiana na  
vigae mkonge 

 
 Uzalishaji wa mashine za vigae, kalibu na 

vigae vyenyewe. 
 Kuuza vigae kwa wadau.   
 Kutoa semina za uhamasishaji na mafunzo 

kwa vitendo juu ya uzalishaji wa vigae kwa 
jamii.  

 Kuezeka majengo ya wadau mbali mbali 
kwa kutumia vigae mkonge 

      

 
Nyumba ya kuishi iliyojengwa kwa matofali 
ya kufungamana na kuezekwa kwa vigae  
mkonge iliyopo Mikocheni-Dar es salaam 

 

              

 Kwa mawasiliano zaidi: 
 Mkurugenzi Mkuu, 
 S L P 1964, 
 DAR ES SALAAM 
 
 Simu:                    +255 022 2771971 
                      +255 022  2774003 
 Nukushi:        +255 022  2774003 
 Simu ya mkononi:   +255 762462081 
 Barua pepe:              dg@nhbra.go.tz 
            Tovuti:                       www.nhbra.go.tz 

Ujazo kwa 
mita za mraba 

12.5/m2 

Mwanguko wa 
paa 

Nyuzi 22 mwanguko wa kawaida 
Nyuzi 30 kwenye upepo mkali 

Hatua za 
makenchi 

Mita 1.0—  1.5  kutegemea na aina ya 
papi zitakazotumika 

Papi  za paa 
1. Aina: 

  i) mm30 kwa mm50         m.0.6-0.1 
ii) mm40 kwa mm40          m.1.1-1.2 
iii) mm50 kwa mm75         m.1.2-1.8 

2. Nafasi kati 
ya papi 

Nafasi kutoka mwamba au kona kati 
ya kenchi mm25 

3. Nafasi kati 
ya papi mbili 
za mwisho 
chini 

Mm30 papi ya chini iwe na kimo zaidi 
ya zingine 

Misumari 
itakiwayo  

-urefu mm100 kwa makenchi na papi 
-urefu mm750 kwa fasia  

NHBRA
TANZANIA

  WAKALA WA TAIFA WA UTAFITI WA 
NYUMBA BORA NA VIFAA VYA UJEN-

ZI   (NHBRA) 

          VIGAE MKONGE VYA   
          KUEZEKEA   NYUMBA 



 
  1.0 Utangulizi: 
  
Vigae vya mkonge hutengenezwa kwa mchang-
anyiko wa mchanga, saruji na nyuzi za mkonge. 
Vigae hivi ni vizuri, rahisi na imara kwa ujenzi 
kwani huleta muonekano mzuri na wa kipekee 
katika majengo.  
 
 
Faida ya vigae mkonge 
 
-Gharama nafuu.   
-Imara na hudumu kwa muda mrefu. 
-Muonekano wake huvutia. 
-Hupunguza joto/baridi na kelele za mvua. 
-Vina uzito mdogo ukilinganisha na vigae vin-
gine. 
-Hutumia mbao chache katika uezekaji. 
-Hutiririsha maji ya mvua ambayo ni salama kwa 
kunywa. 
-Huongeza thamani ya nyumba. 
-Rahisi kutengeneza. 
-Rahisi kuezekea    
-Vinaweza kutumika katika aina mbalimbali za 
majengo kama vile nyumba za kuishi, biashara, 
shule, nyumba za  ibada n.k. 

 

 
Maelezo ya utengenezaji vigae ya kit-

olewa  kwa Mh. Makamu wa Raisi, Dk. 
G. Bilal 

.2.0 Maelezo ya kiufundi 

3.0 Uzalishaji wa vigae mkonge: 
Utengenezaji wa vigae mkonge unaitaji vitendea 
kazi vifuatavyo: mashine, karatasi ya nailoni na kali-
bu. Mashine huunganishwa  

 
 
 
 
 
 
 
 

Mashine ya vigae mkonge 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Kalibu za vigae za plastic 
 

Vipimo  

Urefu mm 500 

Upana mm 250 

Unene mm 8 

Eneo halisi la kufunika mm 400 x 200 

Uzito kwa kigae Kilo 2.6 

Joto linaloweza kupenya 0.5W/m°C 

Mwanguko wa paa Nyuzi 22° 

Idadi kwa eneo la mraba 12.5  

Uzito kwa mraba Kilo 32.5 

 
na betri ya gari kwa ajili ya kuendesha motor 
inayoleta mtikisiko unaosaidia kusambaza na 
kushindilia mchanganyiko inavyotakiwa kwenye 
mashine. Wakati wa uzalishaji, mashine hu-
fungwa juu ya meza ya mbao ili mzalishaji 
aweze kufanya kazi kwa urahisi na ufanisi zaidi. 
 
(a) Malighafi 
-Saruji. 
-Mchanga safi usio na takataka, vilevile 
unaoweza kupita katika chekeche lenye matun-
du ya mm 2 na usiwe na kiasi cha mfinyanzi 
kinachozidi 10%. 
-Nyuzi za mkonge zenye urefu kati ya mm10-
15. 
-Rangi, hutegemea na matakwa ya mtumiaji 
-Maji safi. 
 
(b) Kiasi cha uchanganyaji 
-Uwiano wa mchanga na saruji wa 1:2 hadi 1:3 
-uwiano wa maji na saruji (w/s) kuanzia          
0.65 hadi 0.75 
 
(c) Mahitaji ya malighafi kwa kigae: 
 Saruji………………………...kilo 0.5 
 Mchanga…………………… kilo 1.5 
 Nyuzi za mkonge…………. . Kilo 0.01 
 Maji…………………………kilo 0.36 

 

(d) Hatua za uzalishaji 
 Kuandaa nyuzi za katani (kukata urefu wa 

mm10-15) na kuzipima uzito unaostahili.  
 Kuandaa mchanganyiko 
 Mchanganyiko mkavu: Kuchanganya saruji 

na mchanga kwanza, kisha rangi na mwisho 
ni nyuzi za mkonge kwa kiasi kinachohitaji-
ka.  

 Mchanganyiko wa maji: Hutengenezwa kwa 
kuongeza maji katika mchanganyiko mkavu 
ulioelezewa hapo juu.    

                                                      


